Tel: +84 24 35742022 | Fax: +84 24 35742020

Bảo hiểm

Trường hợp nào bị coi là khai thác khoáng sản trái phép?

(Chinhphu.vn) – Khai thác đá làm vật liệu xây dựng trong diện tích thực hiện dự án đầu tư xây dựng mà không được sự chấp thuận của UBND tỉnh hoặc được UBND tỉnh chấp thuận cho phép đăng ký khai thác phục vụ xây dựng công trình đó nhưng bán ra ngoài là hoạt động khai thác khoáng sản trái phép.

Bị chấn thương do giải bóng đá nội bộ có được coi là tai nạn lao động?

(Chinhphu.vn) – Theo Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội, việc xác định tai nạn xảy ra có phải tai nạn lao động hay không phải căn cứ vào kết luận của Đoàn điều tra tai nạn lao động theo thẩm quyền quy định tại Điều 35 Luật An toàn, vệ sinh lao động.

Căn cứ xác định chức danh nghề, tiền lương đóng BHXH

(Chinhphu.vn) - Việc xác định chức danh nghề, tiền lương đóng BHXH để làm căn cứ tính hưởng BHXH căn cứ vào hồ sơ làm việc của người lao động.

Chi trả bảo hiểm tiền gửi cho trường hợp đồng sở hữu

(Chinhphu.vn) - Bà Nguyễn Thị Thiêm (Thái Bình) hỏi: Số tiền bảo hiểm được trả đối với trường hợp đồng sở hữu khoản tiền gửi được tính như thế nào?

Mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH để tính lương hưu

(Chinhphu.vn) - Tiền lương đã đóng BHXH để làm căn cứ tính mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH đối với người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định mà đã tham gia BHXH trước ngày 1/1/2016, được điều chỉnh theo mức lương cơ sở tại thời điểm hưởng chế độ hưu trí.

Chế độ bảo hiểm với người nước ngoài làm việc tại Việt Nam

(Chinhphu.vn) - Bà Lương Thị Thu Hà (TP. Hà Nội) hỏi: Từ ngày 1/1/2018 quy định người nước ngoài thuộc đối tượng đóng BHXH. Vậy, thủ tục, hồ sơ hưởng chế độ ốm đau, thai sản... của người nước ngoài có giống với người Việt Nam không?

BHXH TPHCM sẽ đổi lại thẻ BHYT cho ông Phan Đăng Thọ

(Chinhphu.vn) - Ông Phan Đăng Thọ (TPHCM) là thương binh loại A, hạng ¾, tỷ lệ thương tật 52%, về mất sức từ năm 1987. Năm 60 tuổi, ông hưởng thêm trợ cấp theo Quyết định 613/QĐ-TTg. Tại nơi cư trú ông được phát thẻ BHYT theo đối tượng là hưu trí (HT), mức hưởng là 2, ông thắc mắc nên được cấp lại thẻ BHYT khác.

Thời gian nghỉ hưởng bảo hiểm có được DN trả lương?

(Chinhphu.vn) - Theo quy định tại Khoản 2, Điều 186 Bộ luật Lao động, trong thời gian người lao động nghỉ việc được hưởng chế độ BHXH, thì người sử dụng lao động không phải trả lương cho người lao động.

Bộ KH&CN trả lời kết quả đăng ký độc quyền nhãn hiệu Be-home

(Chinhphu.vn) – Ngày 29/12/2016, Công ty TNHH Vina Cookever đã gửi đơn đăng ký độc quyền nhãn hiệu Be-home đến Cục Sở hữu trí tuệ, nhưng đến nay vẫn chưa nhận được kết quả.

Cơ quan nào điều chỉnh mức lương làm căn cứ đóng BHXH?

(Chinhphu.vn) - Người lao động nộp hồ sơ nghỉ hưu đến BHXH, nhưng bị trả lại hồ sơ do trước đóng BHXH không theo hệ thống thang bảng lương của Nhà nước và yêu cầu cơ quan bà điều chỉnh lại. Nay, các đơn vị cũ mà người lao động làm việc đã giải thể, vậy đơn vị cuối cùng có thể điều chỉnh lại mức lương của người lao động này không?